
JARIDA LA JOTOARDHI

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania Mhandisi Kato Kabaka 
akitoa maendeleo ya utekelezaji wa mradi wa  Jotoardhi Songwe kwa Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Nishati na Madini ilipofanya ziara ya kutembelea rasilimali hiyo adhimu 
Songwe.
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IMERIDHISHWA NAMAENDELEO YA MRADI WA UMEME WA NISHATI 
YA JOTOARDHIUNAOSIMAMIWA NA KAMPUNI YA JOTOARDHI TANZANIA 

(TGDC).

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI.



Tunakila sababu ya kumshuku-
ru Mwenyezi Mungu kwa kutu-
jaalia uhai na uzima kwa 
kuliendesha gurudumu la TGDC 
tukiwa na afya njema na furaha. 
Ingawa wakati ni ukuta na 
inaanza sekunde, dakika, saa, 
siku,wiki, mwezi na hatimaye 
mwak, lakini pia sifa zote 
nazipeleka kwa aliye juu na 
watumishi wenzangu kwa 
kuweza kutumikia vyema taasisi 
hii kwa kazi kubwa ya uaminifu 
na uadilifu hadi kufikia kustaafu 
kwangu.

Leo tarehe 31 Machi, 2022 
jahazi langu limetia nanga  
katika utumishi wangu wa 
umma. Pia sina budi 
kuwaombea kwa Mwenyezi 
Mungu awasaidie katika kute-
keleza majukumu yenu kwa kuz-
ingatia weledi na kwa mujibu wa 
taratibu na kanuni za utumishi 
wa umma ili muwashe umeme 
wa Jotoardhi.

Kutokana na changamoto 
chanya na hasi zote nilizokum-
bana nazo katika utumishi 
wangu ambazo nilizichukua 
kama ni fursa na zilinipa nguvu 
ya kusukuma gurudumu hili 
hadi leo hii.Nakuombeni sana 
mchukue changamoto zote 
mnazokutana nazo katika maju-
kumu yenu na mzigeuze kuwa 
mtaji wa kuwapeleka hatua 
moja mbele na si za kuwarudis-
ha nyuma kwani TGDC ni nyie 
na nyie ni TGDC.

Ndugu, Wafanyakazi 
Naomba nichukue fursa hii pia 
kuwakumbusha mambo 
mbalimbali mnayopaswa kuy-
abeba kwa uzito mkubwa ili 
mfike safari yenu ya mafanikio, 
Kwa kila mmoja wenu ni lazima 
ajitathmini na kwa kupitia Idara 
zetu kwa kujiuliza ni kitu gani 
umechangia katika Kampuni 
kwani kila mmoja wetu ana 
umuhimu mkubwa na ndiyo 
maana yupo hapa ili Kampuni 
izidi kusonga mbele na kuipatia 
Taifa manufaa makubwa.

Vile vile ni muhimu kuelewa 
mpango mzima wa kampuni 
yetu inataka nini na mikakati 
tunayojipangia inatimizwa kwa 
wakati. Epukeni kazi moja 
kurudia mara kwa mara kwani 
inaiongezea Kampuni gharama 
kubwa.Jiwekeeni ratiba inayo-
eleweka ya kazi zenu itasaidia 
kufanya kazi zote kwa wakati na 
kwa weledi mkubwa.

Kila mmoja wetu ni balozi wa 
TGDC.Lazima muwe na ari ya 
kuweka nguvu katika ujuzi 
wenu.Hii itasaidia kufikia 
malengo mnayojipangia kwa 
mafanikio makubwa sana, na 
wanaopewa majukumu ya kusi-
mamia Miradi muhakikishe 
mnaongeza spidi.Ni kipindi am-
bacho wafanyakazi pia mnataki-
wa kufikiria kibiashara zaidi 
katika Miradi yetu kwa kui-
hamishia uzoefu wetu katika 
kutupatia pesa.

Kwa mara nyingine tena 
nashukuru kuwa sehemu ya 
TGDC ninawaahidi ntakuwa 
balozi wenu mzuri sana kwa 
ndani na nje ya nchi yetu. Na 
naona fahari kubwa nimeacha 
nyuma jeshi kubwa na makini 
ambalo wana ari kubwa ya kuen-
deleza rasilimali hii Jadidifu ya 
Jotoardhi na kuendeleza miradi 
ya moja kwa moja.Kila mmoja 
kwa nafasi yake afanye kin-
achomuhusu kwa umakini wote 
mpo TGDC kwa sababu hivyo 
muache kufanya kazi kimazoea 
badala yake mtumie ujuzi wenu 
wote na kwa wakati.Nakuombe-
ni muwe na upendo, nidhamu 
kwani palipo na vitu hivyo  kazi 
huwa ni nyepesi.  

Mhandisi Kato Kabaka
     Meneja Mkuu TGDC
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Nawasalimu; kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!!!
Ndugu Wafanyakazi wa TGDC.

SALAAM ZA KWAHERI 
KUTOKA KWA MENEJA MKUU.
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Meneja Mkuu wa Kampuni ya 
Uendelezaji Jotoardhi Tanzania 

Mhandisi Kato Kabaka akitoa maelezo
 ya Rasilimali ya Jotoardhi 

Songwe kwa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini

 ilipofanya ziara yakutembelea 
rasilimali hiyo adhimu Songwe.

Mheshimiwa Dunstan Kitandula
Mwenyekiti wa kamati

Katika Mradi Songwe 
utafiti umekamilika, 
upembuzi wa kina 
umekamilika na 
uendelezaji wa matumizi 
ya jotoardhi unaendelea..

Tunatarajia kuanza 
kuzalisha megawati 5 hadi 
38 za umeme.

Mwenyekiti wa Kamati amewataka 
watendaji kuongeza jitihada katika

utekelezaji wa mradi huo ili mipango ya 
kampuni iliyowekwa inatekelezwa kwa 
wakati kadiri ya Serikali ilivyotarajia. 

Tuna mipango mbalimbali ya 
kuzalisha umeme katika nchi 
yetu; ili tuwe salama 
tumekubaliana kwamba 
tusitegemee chanzo kimoja 
tuwe na vyanzo mchanganyiko, 
sasa vyanzo tulivyo navyo ni 
pamoja na jotoardhi ambayo 
tunaendeleza sasa ili ifike 
mahali tuweze kuzalisha 
umeme.

Mhe. Dunstan Kitandula
mwenyekiti kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Nishati na Madini

Akizungumza katika eneo la Mradi huo 
Kijiji cha Nanyala wilayani Mbozi,

mwenyekiti wa kamati hiyo
Mheshimiwa Dunstan Kitandula

ameipongeza TGDC kwa kazi 
nzuri huku akiwataka kuendelea 
kuwa wabunifu ili kuwafungua 

macho waTanzania kuziona 
fursa kupitia uwekezaji huo.

KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI IMERIDHISHWA NA
 MAENDELEO YA MRADI WA UMEME WA NISHATI YA JOTOARDHI UNAOSIMAMIWA

 NA KAMPUNI YA JOTOARDHI TANZANIA (TGDC).

Eng. Kato Kabaka
Mkurugenzi Mkuu TGDC
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI IMERIDHISHWA NA
 MAENDELEO YA MRADI WA UMEME WA NISHATI YA JOTOARDHI UNAOSIMAMIWA

 NA KAMPUNI YA JOTOARDHI TANZANIA (TGDC).

Mwenyekiti wa Kamati amewataka watendaji 
kuongeza jitihada katika utekelezaji wa mradi 
huo ili mipango ya kampuni iliyowekwa ina-
takelezwa kwa wakati kadiri ya Serikali 
ilivyotarajia. 
Alipongeza kwa ushirikiano kampuni iliyou-
fikia kwa jamii inayozunguka mradi na uon-
gozi wa mkoa kwa ujumla, huku akiomba 
kuendeleza jitihadi zaidi za kushirikisha 
wadau mbalimbali katika miradi ya jotoardhi.

Ameongeza kuwa; ‘’Serikali imeanza 
kuwekeza kwenye eneo hili na maeneo 
mengine mengi nchini kwa manufaa ya 
Taifa na kwamba umeme wa nishati ya 
jotoardhi una faida kubwa kwani ni rafiki 
wa mazingira, ni wa bei nafuu na unapati-
kani kipindi chote hauna masika wala 
kiangazi hivyo tunaenda kuishauri Serika-
li tuwekeze nguvu Zaidi katika rasilimali 
hii’ma hizo kwa umbali mrefu

Mhe. Dunstan Kitandula
Mwenyekiti Kamati ya kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini.

Nichukue fursa hii ku-
wapongeza sana Kampuni ya 
TGDC kwa jitihada hizi wana-
zofanya waendelee na ubuni-
fu wanaoufanya ili kuwafun-
gua macho wananzania 
waone fursa zinazoweza kuji-
tokeza kupitia sekta hii.

KAMATI YA NISHATI NA 
MADINI YAPIGIA CHEPUO
UENDELEZAJI JOTOARDHI
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Ilikuwa ni siku ya maadhimisho yaSiku ya Wan-
awake, wafanyakazi wanawake kutoka Kampuni 
ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC) kwa 
kushirikiana na Kampuni ya Ujenzi na Ukaraba-
ti wa Miundombinu ya Usafirishaji na Usamba-
zaji wa Umeme (ETDCO) pamoja na Kampuni 
ya Uzalishaji wa Nguzo za Zege (TCPM) ambazo 
zote ziko chini ya Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Machi 05, 2022 wametembelea 
hostel ya watoto wanaougua ugonjwa wa 
saratani jijini Dar es Salaam na kukabidhi 
msaada wa mahitaji muhimu.

Msaada huo wa mahitaji muhimu uliokabidhiwa 
kwa watoto hao, ni pamoja na dawa, vifaa tiba, 
vyakula, vifaa vya kufanyia usafi mbavyo kwa 
pamoja vimegharimukiasi cha shilingi milioni 
tatu (3,000,000).

Akiongea baada ya kukabidhi msaada huo,Me-
neja Rasilimali watu  na Utawala wa TGDC,Bi. 
Judith S. Gowele amesema, katika kusherehek-
ea siku ya wanawake, wao kama wafanyakazi 
wanawake hujumuika pamoja na watu wenye 
uhitaji na kwa mwaka huu wameona wajumuike 
na watoto wanaougua saratani na kuwapa mahi-
taji muhimu.

Ameongeza kuwa, kwa kufanya hivyo, ni kuone-
sha ishara ya upendo, kujali na uthamini si kwa 
watoto tu, hata kwa wazazi, walezi na wahudu-
mu wa afya wanaowahudumia watoto hao. 
"Katika kusherehekea siku ya wanawake tumeo-
na ni fahari kwetu kujumuika na watoto wana-
ougua saratani, kuendelea kuwaonesha upendo, 
kuwathamini na kuwajali ili waendelee kujiona 
ni sehemu ya jamii sawa na wengine" alisema Bi. 
Gowele.

Bi Gowele ametumia fursa hiyo kuwataka wazazi 
na walezi wa watoto hao kutokata tamaa, kuwa 
na imani na kuendelea kumuomba Mungu 
kwani Changamotohiyo inaweza kumkuta mtoto 
yeyote na mzazi yeyote. Kwa upande wake, mta-
alamu waTaarifa za kijiografia (GIS) kutoka 
TGDC, Bi. Anastacia Ndimbo, amesema kuwa; 
kitendo cha kukaa hospitali wiki, mwezi au 
mwaka ni gharama kubwa sana 

kwani kuna utaratibu mwingine wa maisha unasima-
ma, na hivyo ametoa rai kwa makundi mengine kuji-
tokeza kusaidia wenye uhitaji hospitalini ikiwemo 
watoto hao.

“Kukaa hospitali wiki, mwezi ni gharama sana na 
inaumiza, mbali na kukabidhi misaada yetu, nitoe rai 
kwa mtu mmoja mmoja na makundi ya kijamiii 
pamoja na taasisi kujitokeza kusaidia watu wenye uhi-
taji na hio ni moyo wa upendo sawa na maandiko 
katika vitabu vya dini” alisema Bi. Ndimbo
Hostel ya watoto wanaougua ugonjwa wa saratani 
jijini Dar es Salaam inawahudumia watoto zaidi ya 
800 kwa mwaka kutoka mikoa yote kote nchini, 
ambapo wafanyakazi hao wametoa wito kwa taasisi na 
makundi mengine ya kijamii kujitokeza kuwasaidia. 

Wakati huo huo Afisa Mkuu wa Fedha, CPA Renatha 
Ndege kutoka Kampuni Mama TANESCO  ambaye 
alijumuika na timu ya Wanawake wa TGDC katika 
chakula Cha mchana katika Mgahawa wa Karambezi 
alisisitiza ‘’nidhamu katika kazi kwa watu wote ndiyo 
msingi wa chachu ya ukuaji kwamtu mmoja mmoja na 
Kampuni kwa ujumla’’ 

Maadhimisho ya siku ya Wanawake duniani yalian-
zishwa mwaka 1908 na kwa sasa yanaadhimishwa 
kwa mwaka wa 101, ambapo kitaifa siku ya Wanawake 
Duniani iliadhimishwa Machi 08, katika ukumbi wa 
mikutano Mlimani City jijini Dar es Salaam huku 
kauli mbiu yake ikiwa ni ‘’Kizazi cha Haki na Usawa 
kwa Maendeleo Endelevu’’

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI
WAFANYAKAZI WANAWAKE KUTOKA 

TGDC, ETDCO NA TCPM 
WAWASHIKA MKONO WATOTO WANAOUGUA SARATANI
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Wafanyakazi wanawake wa Kampuni ya Uendelezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC) wakiwa katika picha ya pamoja
 katika fukwe za bahari ya hindi katika Mgahawa wa Kalambezi, Masaki.

Wafanyakazi wa TGDC wakiwa wameshika bango 
lililobeba ujumbe wa maadhimisho ya siku ya 

Wananwake Duniani machi 08, 
katika Uwanja wa Uhuru Jijini Dar es salaam.

Wafanyakazi wanawake wa Kampuni Tanzu za 
TANESCO wakiwa na nyuso za furaha katika kilele 

chasiku ya Wanawake Duniani Machi 08, katika Uwanja 
wa Uhuru Jijini Dar es salaam.

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI
WAFANYAKAZI WANAWAKE KUTOKA TGDC KATIKA KUADHIMISHA 

SIKU YA WANAWAKE KITAIFA
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 ZIARA YA KAMATI YA KUDUMU 
YA BUNGE YA NISHATI NA MADINI 
MKOANI SONGWE

HABARI PICHA:
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WAZIRI WA NISHATI MHESHIMIWA JANUARY MAKAMBA AMEAHIDI 
KUISEMEA NA KUISIMAMIA TGDC KWA NGUVU ZAKE ZOTE 

Waziri wa Nishati Mheshimiwa January 
Makamba  Machi 30, 2022 Jijini Dar es salaam 
katika ofisi ndogo za Wizara ya Nishati ameahidi 
kuisemea na kuisimamia  Kampuni ya Uende-
lezaji Jotoardhi Tanzania TGDC kuhakikisha 
lengo la Serikali linatimia la kupatikana kwa 
Rasilimali ya Jotoardhi hapa nchini.

Katika kikao hicho Mheshimiwa Waziri Makam-
ba ameipongeza TGDC kwa kuitembelea ofisi 
yake na kujadiliana mambo mengi yenye tija 
kuhakikisha Kampuni inasogea mbele Zaidi kwa 
kutimiza majukumu yake; ‘’Nimefurahi kuelewa 
Jotoardhi (Geothermal) kabla sijaingia Wizara 
hii nlikuwa na uelewa nayo  lakini kwa sasa 
uelewa umekuwa mpana na lazima nikiri kwa 
sasa tunaweka nguvu kubwa katika Rasilimali hii  
muhimu ya Jotoardhi kwani  ni nishati nafuu, 
salama na Rafiki wa Mazingira, na popote ntaka-
poenda Duniani ntaenda kuizungumzia kwani ni 
muhimu sana .’’

Mheshimiwa Makamba aliongea hayo baada 
ya Meneja Mkuu wa TGDC anayemaliza 
muda wake Mhandisi Kato Kabaka  kuenda 
kuagana naye na kumkumbushia baadhi ya 
mambo kama kuendeshea shughuli za 
Jotoardhi hasa kipindi ambacho Kampuni 

inategemea kupokea mtambo wake pekee wa 
kuchoronga (Drilling Rig) utakaowasili mwezi 
Julai mwaka huu wa 2022.

‘’Mwezi Novemba mwaka huu kutakuwa na 
mkutano wa Kikanda (ARGEO – C9) kuanzia 
tarehe 1 -6 nchini Djibouti na kwa umuhimu 
wake Mheshimiwa Waziri Makamba naomba 
uwe sehemu ya mkutano huo ambao ni fursa 
kubwa ya kupaza sauti kuhusu rasilimali Jadid-
ifu ya Jotoardhi’’ Alisema Meneja Mkuu 
Mhandisi Kato Kabaka.

‘’Serikali yetu ni sikivu na itachukua hatua zote 
kuhakikisha tutahudhuria mkutano huo wa 
Novemba 2022, nchini Djibouti na Kuomba 
kuwa mwenyeji wa Mkutano ujao mwaka 
2024’’. Alisema Waziri wa Nishati Mheshimiwa 
Makamba.

Katika majumuisho ya kikao hicho Mheshimi-
wa Waziri Makamba alimuhakikishia Meneja 
Mkuu anayemaliza muda wake Mhandisi Kato 
Kabaka kuwa tuna deni kubwa kwake na ili 
kulilipa ategemee kupatikana kwa matokeo 
mazuri TGDC. Na pia asijiweke mbali sana 
bado tunahitaji busara zake na akiona fursa 
yoyote nzuri kuhusu Jotoardhi milango yake 
ipo wazi akamshauri.
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Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO Ndugu 
Maharage Chande amefanya ziara februari 22, 
2022 katika ofisi za Kampuni ya Uendelezaji 
Jotoardhi Tanzania (TGDC) iliyopo Msasani 
jijini, Dar es salaam. 
Madhumuni ya ziara hiyo yalikuwa kufahamu  
mustakabali wa Kampuni ya TGDC katika 
Nyanja mbalimbali kama fedha, maendeleo ya 
miradi inayoendelea pamoja na njia za 
mawasiliano zinazotumika kuwasiliana na Kam-
puni kuu ambayo ni TANESCO.

Katika Salamu zake za ukaribisho kwa Mkuru-
genzi huyo ,Meneja Mkuu wa TGDC Mhandisi 
Kato Kabaka alishukuru kwa ujio wake na 
kusema safari hiyo ni ya matumaini kwa Uende-
lezaji wa Jotoardhi katika taasisi yetu.
‘Jotoardhi ni mradi wa Kimkakati na hivyo ni 
lazima uendelee kwa kasi kwani kama nchi tupo 
nyuma kwenye uzalishaji wa umeme ukilingani-
sha na nchi nyingine na idadi ya watu tulionao,n-
chi kama Uturuki na Egypt zimetupita sana na 
sasa ni wakati wa nishati itokanayo na Jotoardhi 
iongeze idadi ya megawati katika gridi yetu’ 
alisema Maharage.
Aliongeza kuwa Jotoardhi ni mkombozi wa 
nishati ya umeme kwasababu chanzo cha nishati 
hiyo ambayo ni joto halilipiwi ni umeme nafuu, 
salama na rafiki wa mazingira.

Umeme huo ambao hauna masika wala kiangazi 
unapatikana mwaka mzima hivyo ni lazima kwa 
TGDC kuongeza ari na jitihada kubwa kupata 
nishati hiyo kwani tafiti nyingi zimekwishafanyika.

Maharage alisema ni matamanio yake baada ya 
muda mfupi ujao TGDC itajitegemea ili kuongeza 
ufanisi katika kazi kwa kuandaa mkakati mzuri wa 
kibiashara kwani soko la uhakika la kuuza bidhaa 
ya umeme huo lipo na ni TANESCO, na kuelekeza 
kuangalia fursa zingine katika taasisi mbalimbali za 
uwekezajia ambao wapo na nia ya kuwekeza katika 
nishati ya Jotoardhi.

Naye Mhandisi Mathew Mwangomba ambaye ni 
Mkurugenzi wa Idara ufundi amemhakikishia 
Mkurugenzi wa TANESCO kuifanyia kazi miradi 
yote ya kimkakati na kuhimiza wafanyakazi kufany-
ia kazi miradi yote ili ikamilike kwa wakati.
Naye Mkurugenzi wa Idara ya Biashara Mhandisi 
Shakiru Idrissa ameomba Mkurugenzi Mtendaji 
kusaidia Sheria ya Jotoardhi kupatikana kwani 
itafungua njia na  kuifanya kampuni hiyo kuamini-
ka katika kutafuta mitaji na wawekezaji.
Ziara hiyo ilikamilishwa kwa Meneja Mkuu wa 
TGDC Mhandisi Kato Kabaka kumshukuru kwa 
kuwatembelea na kumuahidi kutekeleza yale yote 
aliyoyaagiza ili kufanikisha azma ya serikali ya 
kutumia nishati ya jotoardhi kama chanzo mbadala 
cha kuongeza uzalishaji wa umeme nchini.

Maharage Chande
Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO

MKURUGENZI MTENDAJI WA TANESCO ATEMBELEA
KAMPUNI YA  UENDELEZAJI JOTOARDHI TANZANIA

(TGDC)
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TANZANIA GEOTHERMAL DEVELOPMENT 
COMPANY LIMITED

P. O. Box 14801,
 House No. 25. Ursino, Mwai Kibaki Road, 

Dar es Salaam, Tanzania.
Tel: +255 687 833 855, 

info@tgdc.go.tz
www.tgdc.co.tz

Kwa mawasiliano zaid;


